Thứ tư, 28/02/2024
   
   

Mở tài khoản ngân hàng bằng hộ chiếu có được không?

Theo quy định, cá nhân hoàn toàn có thể sử dụng hộ chiếu còn thời hạn để đăng ký mở thẻ ngân hàng.

Khoản 7 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN quy định về những giấy tờ cần có để mở tài khoản ngân hàng như sau:

1. Đối với tài khoản thanh toán của cá nhân:

a) Giấy đề nghị mở tài khoản thanh toán lập theo mẫu của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài nơi mở tài khoản và phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 13 Thông tư này;

b) Thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn, giấy khai sinh (đối với cá nhân là công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi), thị thực nhập cảnh hoặc giấy tờ chứng minh được miễn thị thực nhập cảnh (đối với cá nhân là người nước ngoài) của chủ tài khoản;

c) Trường hợp cá nhân mở tài khoản thanh toán thông qua người giám hộ, người đại diện theo pháp luật thì ngoài các giấy tờ nêu tại điểm a và b khoản 1 Điều này, hồ sơ mở tài khoản thanh toán phải có thêm thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người giám hộ, người đại diện theo pháp luật và các giấy tờ chứng minh tư cách đại diện hợp pháp của người đó đối với chủ tài khoản.

mở thẻ ngân hàng
Cá nhân hoàn toàn có thể sử dụng hộ chiếu còn thời hạn để đăng ký mở thẻ ngân hàng.

Căn cứ theo quy định nêu trên, khi mở tài khoản ngân hàng bắt buộc phải có giấy tờ tùy thân. Trường hợp không có CCCD hoặc CMND thì có thể thay thế bằng hộ chiếu còn thời hạn. Trên hộ chiếu thường có các thông tin có trên CMND hoặc CCCD.

Điều kiện cá nhân mở thẻ ngân hàng bằng hộ chiếu:

Để làm thẻ ngân hàng bằng hộ chiếu, khách hàng cần lưu ý các điều kiện: Là công dân Việt Nam, có quốc tịch Việt Nam hoặc người nước ngoài đang sinh sống và làm việc hợp pháp trên lãnh thổ Việt Nam; Người không vi phạm hành vi dân sự, pháp luật và đủ 18 tuổi trở lên để làm thẻ chính và 15 tuổi trở lên nếu làm thẻ phụ; Nếu làm thẻ tín dụng, khách hàng cần đảm bảo thu nhập trên 05 triệu hoặc thu nhập ổn định từ 12 tháng trở lên (chứng minh bằng giấy tờ sao kê lương); Hộ chiếu vẫn đang trong thời hạn sử dụng (thông thường hộ chiếu có thời hạn khoảng 5 năm hoặc 10 năm).

Tính lãi tiền gửi
VNĐ
%/year
month
Tính lãi tiền gửi

Tính toán khoản vay
VNĐ
%/year
month
Tính toán khoản vay