Thứ tư, 16 Tháng 10 2019
TIN MỚI

Nghỉ ốm quá ngày có được đóng BHXH không?

Nghi om qua ngay co duoc dong BHXH khongNgười lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Tại Điều 26 Luật BHXH năm 2014 quy định thời gian hưởng chế độ ốm đau tối đa trong một năm đối với người lao động đóng BHXH dưới 15 năm như sau:

- Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày;

- Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày.

Tại Khoản 3, Điều 85 Luật BHXH năm 2014 quy định: Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp người lao động nếu đã hưởng hết thời gian nghỉ chế độ ốm đau tối đa trong một năm theo quy định nêu trên mà vẫn tiếp tục nghỉ việc thì doanh nghiệp căn cứ hình thức nghỉ của người lao động (nghỉ phép, nghỉ không lương…) để báo giảm theo đúng quy định.

Theo BHXH Việt Nam

Xem 425 lần
Đánh giá bài này
(0 bình chọn)
Xem theo ngày tháng

Gửi bình luận

Chắc chắn rằng bạn đã điền đầy đủ các thông tin bắt buộc, được đánh dấu bởi dấu (*). Không cho phép dùng mã HTML.