Chủ nhật, 22 Tháng 9 2019
TIN MỚI

Đóng BHXH theo lương trong hợp đồng hay lương thực lĩnh?

Dong BHXH theo luong trong hop dong hay luong thuc linhTình huống: được công ty đóng BHXH trên cơ sở mức tiền lương thực lĩnh 5.000.000 đồng/tháng. Tháng 3/2019, nghỉ không hưởng lương 13 ngày nên tiền lương thực lĩnh của tháng chỉ có 2.800.000 đồng.Hỏi, mức đóng BHXH tháng 3/2019 được tính như thế nào? Có được tính theo tiền lương thực lĩnh không?

Căn cứ quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014, Điều 17 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2018 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác ghi trong hợp đồng lao động (bằng 5.000.000 đồng/tháng).

Do đó, tiền lương thực lĩnh tháng 3/2019 là 2.800.000 đồng không dùng để tính đóng BHXH.

Xem 2157 lần
Đánh giá bài này
(0 bình chọn)
Xem theo ngày tháng

Gửi bình luận

Chắc chắn rằng bạn đã điền đầy đủ các thông tin bắt buộc, được đánh dấu bởi dấu (*). Không cho phép dùng mã HTML.